โรงเรียนอยุธยาวิทยาลัย จัดกิจกรรม วัน “สุนทรภู่” เพื่อรำลึกถึงกวีเอกของโลก
![](https://www.ayw.ac.th/web/wp-content/uploads/2022/06/02-1024x683.jpg)
24 มิถุนายน 2565 ว่าที่ร้อยตรี ดร.กฤดิ์ทรัพย์ เชื้อพันธ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนอยุธยาวิทยาลัย เป็นประธานในพิธีสักการะอนุสาวรีย์พระสุนทรโวหาร(ภู่) บริเวณลานหน้าอาคาร 12 หลังจากนั้นคณะผู้บริหาร ร่วมพิธีเปิดงานวันสุนทรภู่ ณ หอประชุม 2 โดยมี พ.อ.อ.นรชัย กฤษณเกษกุล ประธานกรรมการสถานศึกษาขั้นพื้นฐานโรงเรียนอยุธยาวิทยาลัย ร่วมเป็นเกียรติในพิธีเปิด ในงานประกอบด้วย นิทรรศการกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย,การมอบรางวัลการแข่งขันทักษะทางภาษาไทย,และมอบรางวัลการแต่งกายของครู, การแสดงระบำเงือก และการแสดงเรื่อง พระอภัยมณี ตอน หนีนางผีเสื้อ (วิทยาลัยนาฎศิลป์อ่างทอง),การแสดงวงดนตรีนักเรียน/ประกวดร้องเพลง,การประกวดแต่งกายเลียนแบบตัวละครจากวรรณคดี,การแสดงดนตรี-รำวง และการออกร้านของนักเรียน.