เฝ้าฯ รับเสด็จ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ
![](https://www.ayw.ac.th/web/wp-content/uploads/2023/08/332158-1024x704.jpg)
วันอังคารที่ ๒๙ สิงหาคม ๒๕๖๖ เวลา ๑๔.๐๐ น สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินทรงประกอบพิธียกช่อฟ้าพระอุโบสถ และทรงเททองหล่อพระพุทธธรรมมิ่งมงคลรัตนโกฏิราช จำลอง (เป็นการส่วนพระองค์) ณ วัดโปรดสัตว์ ตำบลขนอนหลวง อำเภอบางปะอิน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา เพื่อให้การเฝ้าฯ รับเสด็จ เป็นไปด้วยความเรียบร้อยและสมพระเกียรติ จังหวัดพระนครศรีอยุธยาได้มอบหมายให้วงโยธวาทิตของโรงเรียนอยุธยาวิทยาลัย บรรเลงเพลง รับ – ส่ง เสด็จฯ อำนวยการฝึกซ้อมโดยว่าที่ร้อยตรี ดร.กฤดิ์ทรัพย์ เชื้อพันธ์ ฝึกซ้อมโดย ครูสมเกียรติ วิเชียรวิลาวัลย์ โอกาสนี้ ว่าที่ร้อยตรี ดร.กฤดิ์ทรัพย์ เชื้อพันธ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนอยุธยาวิทยาลัย นายอนันต์ มีพจนา รองผู้อำนวยการ เฝ้าฯ รับเสด็จ และทูลเกล้าฯ ถวาย เรือมาดเก๋ง ๔ แจว (จำลอง) ซึ่งพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวใช้เป็นเรือพระที่นั่ง ในการเสด็จประพาสต้นที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยา และนายธีรวีร์ แพบัว ครูโรงเรียนอยุธยาวิทยาลัย ทูลเกล้าฯ ถวาย หนังสือสอนพระพุทธศาสนาสำหรับเด็ก เรื่อง คบคนให้ดูหน้า
![](https://www.ayw.ac.th/web/wp-content/uploads/2023/08/371793431_613946267594028_2571222124827597307_n-1024x683.jpg)
![](https://www.ayw.ac.th/web/wp-content/uploads/2023/08/332158-1-1024x704.jpg)
![](https://www.ayw.ac.th/web/wp-content/uploads/2023/08/IMG_4554-1-1024x683.jpg)
![](https://www.ayw.ac.th/web/wp-content/uploads/2023/08/S__8814708-1024x768.jpg)
![](https://www.ayw.ac.th/web/wp-content/uploads/2023/08/S__8814742-1024x683.jpg)
![](https://www.ayw.ac.th/web/wp-content/uploads/2023/08/ชาติเสือ-ส.ค.-66-2-1-724x1024.jpg)