ประชุมเชิงปฏิบัติการโครงการส่งเสริมสภานักเรียน และประชาธิปไตยในโรงเรียน 2565
![](https://www.ayw.ac.th/web/wp-content/uploads/2021/12/268010479_1617997898544409_7591668177274128500_n-1024x683.jpg)
ว่าที่ร้อยตรี ดร.กฤดิ์ทรัพย์ เชื้อพันธ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนอยุธยาวิทยาลัย ตรวจเยี่ยม ส่งเสริม สนับสนุน ให้คำปรึกษา คณะครู นักเรียนโรงเรียนอยุธยาวิทยาลัย ในการเข้าร่วมประชุมเชิงปฏิบัติการโครงการส่งเสริมสภานักเรียน และประชาธิปไตยในโรงเรียน ประจำปีงบประมาณ 2565 จัดโดยสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาพระนครศรีอยุธยา ในวันที่ 18 ธันวาคม 2564 ณ หอประชุมพระราชทาน โรงเรียนอยุธยาวิทยาลัย โดยได้รับเกียรติจาก นายณัฐภณ ดวงท้าวเศษ ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาพระนครศรีอยุธยา เป็นประธานในพิธี และ ดร.สุภัคพร นิธิพัฒนกาญจน์ รองผู้อำนวยการ สพม.อย บรรยายพิเศษ
โครงการส่งเสริมสภานักเรียน และประชาธิปไตยในโรงเรียน ประจำปีงบประมาณ 2565 จัดขึ้นเพื่อปลูกฝังทัศนคติ ความเป็นประชาธิปไตยให้กับนักเรียน ตลอดจนให้นักเรียนเรียนรู้สิ่งต่าง ๆ จากการปฏิบัติจริงเพื่อพัฒนาความสามารถทางสติปัญญา ด้านการคิด การใช้เหตุผลและการคิดวิเคราะห์ รวมไปถึงเพื่อพัฒนาองค์กรสภานักเรียนให้เข้มแข็ง ยั่งยืนสามารถดำเนินการและมีส่วนร่วมในการบริหาร และพัฒนาโรงเรียนอย่างมีคุณค่า และสร้างสรรค์ จัดกิจกรรมในรูปแบบ Active Learning โดยดำเนินการฝึกอบรมให้เป็นไปตามหลักสูตรของสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน
![](https://www.ayw.ac.th/web/wp-content/uploads/2021/12/ปีที่-116-ฉบับที่-2564-12-15-สพม-อย-อบรมสภานักเรียน-724x1024.jpg)